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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI FEBRUARI, 2025 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI MACHI, 2025. 

Dondoo za tathmini ya Februari, 2025 na mwelekeo wa Machi, 2025: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Februari, 2025 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Machi, 2025 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Februari, 2025 vipindi vya ukavu pamoja na hali ya joto 

vilijitokeza katika maeneo mengi ya nchi hususan kuanzia wiki ya pili ya mwezi. 

Aidha, baadhi ya maeneo yalipata mvua pamoja ngurumo. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vilijitokeza katika maeneo machache na kusababisha athari ikiwemo 

mafuriko na kutuama kwa maji.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Machi 2025, mvua za Masika zinatarajiwa kuanza katika 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, na mvua za Msimu 

zinatarajiwa kuendelea katika maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa 

mwaka. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika maeneo machache. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI FEBRUARI, 2025. 

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2025 hali ya ukavu pamoja na joto ilijitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi, hususan kuanzia wiki ya pili ya mwezi. Kiwango cha juu zaidi cha 

nyuzi joto 37.7 °C kiliripotiwa katika kituo cha Ibadakuli (mkoa wa Shinyanga) mnamo 

tarehe 18 Februari ikifuatiwa na nyuzi joto 37.6 °C katika uwanja wa ndege wa kimataifa 

Kilimanjaro na Mlingano (mkoa wa Tanga)  mnamo tarehe 25 na 27 Februari, 2025 

mtawalia.  

Kwa upande mwingine, baadhi ya maeneo nchini yalipata vipindi vya mvua iliyoambatana 

na ngurumo. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo na 

kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji, uharibifu wa miundombinu na mali na kuathiri 

shughuli za kiuchumi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 151.8 kilipimwa katika 

kituo cha hali ya hewa Mahenge (mkowa wa Morogoro) mnamo tarehe 21 Februari, 

ikifuatiwa na milimita 141.4 katika kituo cha Mtwara mnamo tarehe 3 Februari na milimita 

137.3 katika kituo cha Iringa mnamo tarehe 6 Februari, 2025.  Vituo vilivyopima mvua 

milimita 50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1.  
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi 

Februari, 2025 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI MACHI, 2025  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Joto la Bahari katika eneo la tropiki ya kati ya Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea 

kuwa la chini ya wastani ikiashiria kuendelea kwa hali ya La Niña hafifu kwa mwezi Machi, 

2025. Joto la bahari katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi, karibu na Pwani ya 

Afrika mashariki, linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini kidogo ya wastani, wakati eneo 

la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na joto la bahari la juu kidogo ya 

wastani. Hali hii inatarajiwa kupunguza upepo wenye unyevu kuvuma kuelekea ukanda 

wa pwani pamoja na mikoa ya jirani. Joto la bahari katika eneo la kusini mashariki mwa 

Bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini 

kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuchangia kusababisha upepo wenye unyevunyevu 

kuvuma kutoka misitu ya Congo kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na 

magharibi mwa nchi yetu. Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika 
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inatarajiwa kuimarika kidogo na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea 

kaskazini. 

 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2025  

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2025 mvua za Masika zinatarajiwa kuanza katika 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, ilhali mvua za Msimu 

zinatarajiwa kuendelea katika maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka.. 

Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini na kusababisha 

mafuriko katika baadhi ya maeneo. Kwa upande mwingine, hali ya joto inatarajiwa 

kupungua kidogo, aidha katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa 

mvua hali ya joto inatarajiwa kuendelea.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua 

linatarajiwa katika maeneo machache katika wiki ya pili ya mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua 

linatarajiwa katika wiki ya pili ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha 

ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua 

linatarajiwa katika maeneo machache katika wiki ya pili ya mwezi.  
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Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa kati ya wiki ya kwanza na ya pili katika maeneo 

machache. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi 

ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa kwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI APRILI, 2025 

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2025 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo.  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa 

na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari 

zitakazojitokeza. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Machi, 2025 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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